Doanh nghiệp không chốt sổ Bảo hiểm xã hội cho người lao động sẽ bị phạt thế nào?

Doanh nghiệp không thực hiện thủ tục xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động để người lao động hoàn thiện hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp sẽ bị phạt nặng.

Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 12/2022/NĐ-CP do Chính phủ ban hành mới đây về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội (BHXH), người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Theo đó, tại khoản 3 Điều 2 Nghị định 12/2022 quy định rõ: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không thực hiện thủ tục xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động để người lao động hoàn thiện hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Như vậy, nếu doanh nghiệp không thực hiện thủ tục xác nhận về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động để người lao động hoàn thiện hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp sẽ bị xử phạt từ 01 – 03 triệu đồng/người lao động và tối đa không quá 75 triệu đồng.

Trước đây, Nghị định 28/2020/NĐ-CP chỉ quy định mức phạt cố định với hành vi này là từ 500.000 đồng đến 01 triệu đồng.

Doanh nghiệp bị phạt nặng nếu không chốt sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động. Ảnh minh họa

Bên cạnh đó, Nghị định 12/2022 còn quy định phạt tiền từ 01 – 03 triệu đồng với các hành vi vi phạm sau:

-Hàng năm, không niêm yết công khai thông tin đóng BHXH của người lao động do cơ quan BHXH cung cấp;

-Không cung cấp hoặc cung cấp không đầy đủ thông tin về đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu.

Phạt tiền từ 12% – 15% tổng số tiền phải đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

-Chậm đóng BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

-Đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định mà không phải là trốn đóng;

-Đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp mà không phải là trốn đóng;

-Chiếm dụng tiền đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động.

Nghị định 12 có hiệu lực thi hành từ ngày 17/01/2022.

giadinhmoi.vn